บันทึกอนุทินครั้งที่ 11
วิชา การจัดประสบการณ์ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
อาจารย์ผู้สอน กฤตธ์ตฤณน์
ตุ๊หมาด
วันที่ 31 มีนาคม พ.ศ. 2558
กลุ่มเรียน 104 วันอังคาร เวลา 15:00-17:30 น.
เนื้อหา
การเขียนแผนการจัดประสบการณ์ ศิลปะสร้างสรรค์สำหรับเด็กปฐมวัย
จุดประสงค์ของการเขียนแผนการจัดประสบการณ์
1.
เพื่อให้ผู้สอนวางแผนล่วงหน้าในการจัดกิจกรรมร่วมกับเด็กได้เหมาะสมและสอดคล้องกับหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย
2.
เพื่อให้ผู้สอนนำแผนการจัดประสบการณ์ไปใช้ในการจัดกิจกรรมประจำวันให้บรรลุผลตามจุดมุ่งหมายที่กำหนดไว้
การเขียนแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่
1 เลือกเรื่อง
ขั้นที่
2 ระดมความคิด
ขั้นที่
3 คิดกิจกรรม
ขั้นที่
4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่
5 จัดทำแผนการจัดประสบการณ์
ขั้นที่ 1 เลือกเรื่อง
1. จากการสังเกตความสนใจ
ความต้องการของเด็ก(ตามสภาพชีวิตจริงของเด็ก)
2. เลือกเรื่องที่ชัดเจน
ไม่กว้างจนเกินไป สามารถเชื่อมโยงกับเรื่องอื่นๆ ได้
- ไม่ควรเลือก : สัตว์
คมนาคม ฯลฯ (หัวข้อใหญ่มาก)
-
ควรเลือก : ช้าง สุนัข ผีเสื้อ
บ้าน น้ำ รถไฟ ฯลฯ
ขั้นที่ 2 ระดมความคิด
ขั้นที่ 3 คิดกิจกรรม
1. ตามความคิดริเริ่มของเด็ก
/ ครู
2. แยกตามกิจกรรมหลัก
- กิจกรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ เช่น
เคลื่อนไหวประกอบจังหวะ เคลื่อนไหวประกอบอุปกรณ์
- กิจกรรมสร้างสรรค์ (ศิลปะ) เช่น
วาดภาพอิสระ ประดิษฐ์เศษวัสดุ ทำเครื่องเคาะ
ปั้นแป้งโดว์ ระบายสี
- กิจกรรมเสรี (การเล่นตามมุม) เช่น
บทบาทสมมติ เล่นตามมุมต่างๆ
- กิจกรรมเสริมประสบการณ์ (วงกลม)
เช่น สนทนาเกี่ยวกับสาย สังเกตสภาพอากาศ
ทดลองการเกิด คาดคะเน / นับสีสาย อ่านหนังสือ / ทำหนังสือ
- กิจกรรมการเล่นกลางแจ้ง เป่าฟองสบู่
เล่นเครื่องเล่นสนาม ข้ามสิ่งกีดขวาง
- กิจกรรมเกมการศึกษา จับคู่ภาพ
จำแนกสี เรียงลำดับเหตุการณ์
เล่นภาพตัดต่อ
ขั้นที่ 4 จัดกิจกรรมตามพัฒนาการ
ขั้นที่ 5
จัดกิจกรรมตามตารางประจำวัน
ทำบันทึกการสอน
-
พิจารณากิจกรรมใดทำก่อนหลัง
-
จัดกิจกรรมลงตามรูปแบบที่ให้เลือก
รูปแบบการจัดประสบการณ์
รูปแบบที่ 1
แบบการจัดประสบการณ์แต่ละวันเขียนแยกตามกิจกรรมประจำวัน
รูปแบบที่ 2
เขียนแยกเป็นวันเฉพาะกิจกรรมหลักและดำเนินการสอนตามตารางกิจวัตรประจำวัน
รูปแบบที่ 3
เขียนแยกตามพัฒนาการในแต่ละวัน แล้วนำไปจัดตามตารางกิจกรรมประจำวัน
ตัวอย่างแผนการจัดประสบการณ์
ตัวอย่างแผนการจัดประสบการณ์แบบที่ 1
ตัวอย่างแผนการจัดประสบการณ์แบบที่ 2
ตัวอย่างแผนการจัดประสบการณ์แบบที่ 3
แนวการประเมินผลการเรียนรู้สำหรับเด็กปฐมวัย
-
ประเมินผลทั้งความรู้ ความคิด ความสามารถ ทักษะและกระบวนการ เจตคติ คุณธรรม จริยธรรม ค่านิยมรวมทั้งโอกาสในการเรียนรู้ของผู้เรียน
-
วิธีวัดและประเมินผลสอดคล้องกับมาตรฐานและตัวชี้วัดของการศึกษาปฐมวัยที่กำหนด
-
ประเมินผลอย่างตรงไปตรงมา และประเมินภายใต้ข้อมูลที่มีอยู่
-
ผลการประเมินต้องนำไปสู่การแปรผลและลงข้อสรุปที่สมเหตุสมผล
-
มีความเที่ยงตรงเป็นธรรม ทั้งในด้านของวิธีวัดและโอกาสของการประเมิน
แนวทางการให้คะแนนเพื่อการประเมิน
- แนวทางการประเมินจากสภาพจริง ให้ความสำคัญต่อการแสดงออกที่แท้จริงของผู้เรียนขณะทำกิจกรรม
- งานหรือกิจกรรมที่กำหนดให้ผู้เรียนทำมีแนวไปสู่ความสำเร็จของงานและมีวิธีการหาคำตอบหลากหลายแนวทาง
- ต้องมีการกำหนดแนวทางการให้คะแนนอย่างชัดเจน จะต้องมีมาตรวัดว่าผู้เรียนทำอะไรได้สำเร็จและระดับความสำเร็จอยู่ในระดับใด
การประเมินผลการปฏิบัติงานตามแผนการจัดประสบการณ์หน่วย
ส่งงาน
ปั้นดินน้ำมนใส่ตลับแผ่นซีดี
การประยุกต์ใช้
-
สามารถสร้างแผนการจัดประสบการณ์ได้ถูกต้องมากขึ้น
-
ได้เรียนรู้ตัวอย่างการจัดแผนดารสอนในรูปแบบต่างๆ ที่หลากหลาย
- การเขียนแผนการสอนจะทำให้ผู้สอนสอนได้ตรงตามเป้าหมายและมีแบบแผนมากขึ้น
- เห็นถึงความสำคัญในการเรียนศิลปะ
-
ได้รู้เทคนิคต่างๆสามารถนำไปสอนเด็กให้เข้าใจได้อย่างง่าย
การประเมิน
ตนเอง -
เข้าเรียนตรงเวลา แต่งกายถูกระเบียบ ตั้งใจทำงานตามเวลาที่กำหนด
เพื่อน
- เข้าเรียนตรงเวลา แต่งกายถูกระเบียบ ตั้งใจทำงานที่ได้รับมอบหมายอย่างสวยงาม
หลากหลายรูปแบบ
ผู้สอน
- เข้าเรียนตรงเวลา แต่งกายถูกระเบียบ อาจารย์มีความพร้อมในการสอน
สอนแบบเข้าใจง่าย
และพูดเนื้อหาครบถ้วนทำให้เข้าใจหลักของการเขียนแผนในวิชาศิลปะมากขึ้นและทำให้รื้อฝืนความรู้เพิ่มเติมของการเขียนแผนในวิชาอื่นๆอีกด้วย